ไก่เยียร์ หรือที่ภาษาเหนือเรียกว่า ไก่ปู้ก่าเมีย

เป็นไก่เพศผู้ ที่มีลักษณะภายนอกเหมือนไก่ตัวเมีย บางท่านเรียกว่าไก่กระเทย

จะมีเพียงหงอนและเดื่อย พร้อมเสียงขันเท่านั้นที่เป็นบ่งบอกว่าเป็นไก่ตัวผู้

พรานไก่เชื่อกันว่า ไก่เยียร์เป็นไก่ที่มีความหมานในตัวของมันเอง

เพราะเมื่อไก่ป่า ได้ยินเสียงขันจะเข้ามาหาเพื่อต่อสู้ขับไล่

แต่พอเข้ามาใกล้ๆกลับกลายว่าเห็นเป็นไก่ตัวเมีย ก็คงจะยืนงงเป็นเป้านิ่ง

มีเวลาให้ยิงตามสบาย พรานต่อปืนชอบมาก...

: ตัวที่เห็นนี้ ปีนี้ยังไม่ถึงในฤดูดีเลย แต่สอยมาซะ 6 ตัวแล้ว

รอดไปได้ตัวเดียวเพราะแก๊ปมันด้าน ไม่งั้นเป็น 7

wanwan026.gifเมื่อวานเลิกงาน 16.30 กลับบ้านพัก ไปดูลูกไก่หมานหลังบ้านที่คลอด 1 ตัว ปรากฎว่าไม่เห็น เห็นแต่แม่ไก่กะตากๆ เห็นหลังแมวแวบๆ เอาอีกแล้ว เสร็จแมวแล้ว(ไม่อยากฆ่าแมวเลย เพราะฆ่ามาแล้ว 4-5ตัว)

ผมว่าผมเลี้ยงขังสุ่มอย่างดีแล้วหนา (กำลังสวย)ภาษาบ้าน ปีกกำลังหุ้มก้น เฮ้ย.. เซ็งเป็ด

• ชอบ

ไปโต้ลมหนาว ต่อไก่ป่า ล่าปลาแมงภู่ กันที่ริมโขงเมืองอุบลฯ.ดีไหมครับ.

ยินดีต้อนรับครับ....ไม่ต้องไปต่อไก่หรอกครับยามนี้..ฝนตก.....wanwan016.gifมีไก่สาวๆลักษณะดี อายุ 16-18 ปี ขาวหมวย หุ่นดี ข้ามฝั่งมาเพียบ...ต้องการแค่เงินเล็กน้อย..7-8 ร้อยก็พอ....กลับไปซื้อสังกะสีมุงเฮือน..(พูดแล้วเพลีย)

มีง่ามไม้ซึ่ที่จักสอง หลุมข้าวหลุมน้ำพอประมาณ

ม่องได่เน่เด้บาดเนี้ย....(แปล ดูตรงไหนบ้างละนี้)

• ชอบ

โห..เผลอหน่อยเดียวไปกันไกลแล้ว ผมว่าปลายปีนี้มีวันหยุดยาวช่วง 5 ธ.ค ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

เราย้ายจากหมายบ้านคุณวิทูรย์ ไปโต้ลมหนาว ต่อไก่ป่า ล่าปลาแมงภู่ กันที่ริมโขงเมืองอุบลฯ.ดีไหมครับ.

เราอุ้มไก่หมานไปคนละตัวสองตัว ไปประลองกันให้คักๆ กติกาไปว่ากันข้างหน้า

ชวนคุณภู.ขึ้นมาด้วย รายนั้นถ้ามีรายการกินไก่ กินปลามาแน่ๆ เพียงแต่ว่าจะหิ้วปิ่นโตเถาไหน?มาด้วยเท่านั้น

ห่วงแต่คุณต้อย.ดูท่าคงจะมาไม่ได้ เป็นเขยใหม่เจ้าของเขาข๋าง...5555555

อุ้มมาได้ครับ..แต่ห้ามเอากลับ..มันเป็นกฎ(คิอเอง)....ฮิๆๆเสร็จตู

• ชอบ

ป๊าดติโถ่..น่อ..!! เอารูปแข้งเดิมมาลงทำมายยยย..... อกข้างๆไม่เอามันอึ่ม.ไป ช่วยถ่ายมาใหม่แบบตรงๆ.!!

คุณภู.โปรดแซ่บ. ทางนี้มีไก่สายนอกมารอให้กินแล้ว ปิ่นโตม่ายต้องเอามา..!! (ไม่ต้องรีบๆ...เดี๋ยวหกล้ม.)

คิดมากไปได้คุณแมนลี่.ไหนๆก็จัดการไปซะหลายตัวแล้ว ก็อีกซักตัวสองตัวจะเป็นไรไป.?

หรือไม่ก็ทำฟาร์มไก่หมานไว้เลี้ยงแมวซะเลย เอาแบบหนานกลเลี้ยงไก่ต่อไว้ให้ไอ้หลาม.ไอ้เหลือมกิน

แล้วค่อยมายิงมันไปขาย ส่วนไก่ก็เอามาแกง ,มาอ่อม ..55555555555

ตกลงไม่ต้องอุ้มไก่กลับก็ดีเหมือนกันไม่เป็นภาระ ขายซะที่นั่นเลย..!!..ฮะเอิ๊กๆ..

• ชอบ

เชิญมาเที่ยวที่ จ.น่านครับ อาจารย์ มีของดีๆ เด็ดๆ มาแอบซ่อนไว้เยอะครับ

ระดับขุนศึก ทั้งนั้นเลย ผมไปมาแล้วติดใจเลย ได้ความรู้ใหม่ๆ อีกเพียบ สงสัยบ้านนี้มีมนต์ 555+wanwan019.gif

• ชอบ

ขุนศึกเจอใส้ศึกเข้าแล้ว..!!

• ชอบ
น้องโมบายครับจารย์ เลือดพ่อเข้มข้นเลย
  • ชอบ
แล้วผมจะพาน้องโมบาย ไปกราบสวัสดีอาจารย์ อีกรอบครับผม
  • ชอบ

กี่ขวบแล้วครับ...น่าชังจัง

• ชอบ

นี้สำเนาผม...5 ขวบครับ

• ชอบ

เจ้าโมบายของผม 2 ขวบ 5 เดือนครับ พาไปงานประกวดคราวก่อนด้วย

โมบายชอบไก่ตัวนี้มาก ผมจะเอากลับมาที่แม่ฮ่องสอน ลูกไม่ยอมเลย

เขาเรียก ของเขาว่า ไอ้เตี้ย

เจ้าเตี้ยเลยสบายไปเลย ไม่ได้เข้าป่าเลย ลูกไม่ยอม 55+

• ชอบ

เค้าว่านะครับคุณmomo สังเกตเวลาอุ้มไก่ ตีนต้องงุ้ม เค้าว่าหมาน (แต่ของผม อุ้มแล้วตีนไม่งุ้ม)หรือว่าไก่ไม่หมานวะ ต้มดีกว่ามั้ง ..ว่าไหมครับ

โอ้โฮ้...น่าฟัดจังทั้งคนทั้งไก่...ตระกูลผมมีแต่ผู้ชาย..หลานชาย 2 ลูกชาย 1 ไม่ไหวสุดๆ

• ชอบ

พรานรุ่นก่อนๆ เขาว่าแบบนั้นครับ แต่ที่แน่ๆ ให้โอกาสเข้าป่าซัก 3 เช้าwanwan013.gif

ลองให้รู้ครับแน่นอนกว่าครับปคุณแมนลี่

ยินดีที่ได้รู้จักครับ หวังว่าคงมีโอกาสได้พบกับครับ

• ชอบ

เป็นเกียรติที่ได้รู้จักท่าน...(คำพังเพยคนจีน) และน่าจะได้พบกันเช่นกันครับ

ให้โอกาสซัก 3 เช้า OK..ครับ (เช้าที่ 4 ต้ม,ย่าง) เวลาผมจับมัน..ผมก็ขู่มันทุกวัน..ทั้งต้มกิน ย่างกิน..ยิงทิ้งในป่า ดูมันก็กลัวๆนะครับ ฮิๆๆ

• ชอบ

ตอนนี้อุ้มหมาไปก่อนครับคุณแมนลี่เพราะผมทำงานอยู่กรุงเทพฯ4-5ปีแล้วจะอุ้มไก่ตอนกลับบ้านลงเขาทุกวันส่วนมากจะแห้ว แต่ผมก็ไปชอบไก่ป่าขันครับเพราะดีบางทีก็ไม่เอาไก่ไปจะทำซุ้มบังไพรยิงนกลงกินน้ำตามแอ่งกลางเขาถ้าโชคดีไก่ก็ลงด้วย เห็นครืนที่พี่ๆลงในบอร์ดเดี๋ยวจะทำไว้ กลับบ้านจะได้ใช้โชคดีคงได้ไก่ป่าเป็นๆมาเลี้ยง สงสารแมวครับคุณแมนลี่อย่าฆ่ามันเลยไม่มีวิธีอื่นหรือครับอ.เดชก็สนับสนุนฮ่วยน๊อ? แล้วแต่นะครับผมก้ห้ามไปยังงั้นแหละ แต่ผมถ้าไม่อยู่ในสมรภูมิ(ในป่า)จะไม่ฆ่าไม่ว่าสัสตว์เล็กสัตว์ใหญ่ ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณแมนลี่และพี่ๆทุกคนครับผม

• ชอบ

.โมบาย เธอเป็นสาวแกร่งกล้าน่ารักไม่กลัวใครเลย? ถ้าได้เจอกับเจ้าตัวน้อยของคุณวิทูรย์.

วัดกันปอนด์กินกันไม่ลง ฉลาดมาดเข้มช่างเจรจาจริงๆ ถึงพ่อจะหวงยังงัย? ก็โดนลุงแอบหอมแก้มมาแล้วทั้งคู่.

ส่วนสำเนาคุณแมนลี่. ท่าทางเหมือนจะไม่ดื้อเลยนะ.

ไก่. คุณแมนลี่.ไม่ต้องขู่มันหรอก..!! แค่เห็นหน้ามันก็ขี้หดตดหายแล้วล่ะค้าบบบ...

คุณปัญญา.ครับ ปรกติผมก็จะไม่สนับสนุนหรอก. แต่เห็นคุณแมนลี่.เขามีอารมณ์มา

ผมก็เลยลืมตัวไป นึกว่าอยู่ในสมรภูมิเหมือนกันค้าบบ.

• ชอบ
wanwan026.gifวันแรกๆก็โกธรครับ.คุณปัญญา..พอมาตอบกะทู้ในนี้...ใจเย็นลงครับ คิดว่าเราดูแลไก่เราไม่ดีเองเนอะ... ผมก็มีคติว่าฆ่ามาแล้วต้องทานเป็นอาหาร..(โบราณว่าไม่ทานเป็นบาป)...หรือว่าจะลองทานแมวย่างดี..รึแกงแมวกินดีน้อ..คิดก่อนนะ
  • ชอบ

ย่างก่อนค่อยแกง. ดับคาวซะหน่อยน่าจะดีกว่าครับ..เพ่..!!

• ชอบ

• ชอบ

ก็ตามนั้น..!!

หึ.ๆๆๆ เดี๋ยวคุณปัญญา.นึกว่าจริง จะเคืองแย่ว่าพวกนี้ใจร้ายจัง..!!

พาลเลิกเป็นเพื่อนเป็นสมาชิกไปซะฉิบ.!!

• ชอบ