ผมเคยนำเรื่องเครื่องส่องไข่อเนกประสงค์แบบประหยัดๆ สามารถประกอบได้เอง

ไม่ต้องไปซื้อหาในราคาแพงๆ มาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ว่าแฝงอยู่ในกระทู้ กระถางฟักไข่แบบพอเพียง

http://forums.212cafe.com/dathnavamin/board-5/topic-6-3.html

วันนี้. ที่น่าน.ฝนตกหนักมา 3 วันแล้ว ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุด

ว่างๆเลยขอจัดแยกออกมาเป็นกระทู้ใหม่ เพื่อสะดวกในการค้นหา

และพอดีได้ทำอันใหม่ขึ้นมาก ใช้ได้ดีกว่าอันเดิมซะอีกจึงขอเอามาโชว์เสียเลย.

อันที่คิดทำขึ้นมาใหม่ ทำจากไฟฉายขนาดเล็ก + หลอดยาแคลเซี่ยม ที่ผมต้องกินอยู่เป็นประจำ

ไม่ทราบว่าจะอธิบายยังงัยดี..!! จึงขอให้เพื่อนๆดูภาพก็คาดว่าน่าจะเข้าใจ

ตัดเอาส่วนปากหลอดมาสวมตามภาพ แล้วหยอดกาวเชื่อมเสียหน่อย เท่านี้ก็เรียบร้อย

• ชอบ
  • ชอบ

ไฟฉายแบบนี้.ให้แสงสีขาว ใช้ไม่ได้นะครับ ส่องไข่ไม่เห็น

• ชอบ

เปรียบเทียบลักษณะการให้แสงที่แตกต่างกัน ไฟฉายที่จะเอามาใช้ต้องเป็นไฟฉายที่ให้แสงสีเหลือง

หลอดยาแคลเซี่ยมที่เอามาสวม จะเกิดแสงสะท้อนออกมาช่วยเพิ่มความเข้มแสงให้สว่างมากขึ้น

ปากหลอดเรียบแสงไม่เล็ดลอด มีขนาดพอดีสามารถส่องไข่ไก่ได้ทุกขนาด.

• ชอบ

ฉะนั้น..!!นอกจากจะได้ ที่ส่องไข่แบบประหยัดๆแล้ว เรายังได้ไฟฉายที่มีประสิทธิภาพพร้อมกันไปด้วย.

• ชอบ

wanwan013.gifพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้อาจารย์ดูครับ ที่ส่องไข่ไก่ของผม จนยิ่งกว่าอีก ขอบอกไว้ก่อนครับว่าดูแล้ว

ต้องขำกลิ้งแน่นอนครับ

• ชอบ

มาคอยให้กำลังใจอยู่แล้วครับ

• ชอบ

มาแล้วครับภาพที่ส่องไข่แบบจนๆของแท้ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนครับว่าไม่ใช้ความคิดของตัวผมเองหลอกครับ

ผมลอกเข้ามาใน โต้ไก่แจ้ จำไม่ได้ว่าเป็นของท่านใหน

เป็นอย่างไรครับอาจารย์พอได้ใหนครับ ว่าจะถ่ายตอนส่องไข่มาด้วยแต่ถ่ายจากโทรศัพท์มันไม่เห็นครับ

• ชอบ

ยอดเยี่ยมเลยครับ. เครื่องไข่แบบนี้คุณป้อม ดอกหมาก ผู้เลี้ยงไก่แจ้ระดับปรามาจารย์เป็นผู้คิด

มาเผยแพร่ในบอร์ด โต้งไก่แจ้ ในหมวดเยี่ยมชมบ้านผู้เลี้ยง หรือเยี่ยมฟาร์ม

และคุณป้อม ดอกหมาก ก็เป็นผู้หนึ่งที่ประสาทวิชาการเลี้ยงไก่ให้กับผม และการทำกระถางฟักไข่

ตัวต้นแบบที่ผมนำมาพัฒนาต่อยอด และได้กล่าวถึงท่านมาแล้วใน เรื่องกระฟักไข่แบบพอเพียง คห.3

คุณป้อมฯ. ถึงแม้ว่าจะมีอายุน้อย สายตาก็ไม่ดี แต่ท่านมีความชำนาญ และความมานะอดทนสูงมาก

เป็นผู้ที่ผมยกมือไหว้ก่อนทุกครั้งอย่างสนิทใจ และนับถืออย่างสูง ถึงแม้ว่าอายุท่านจะน้อยกว่าผมกว่า 20 ปีก็ตาม

- ที่ส่องไข่ในกระถางนี้ประกอบง่ายราคาถูกใช้ได้ดีมาก แต่ด้วยที่ใช้หลอดไฟฟ้า

ทำให้เกิดความร้อนสะสมในกระถาง แสงที่ออกมามีความร้อนแฝงอยู่ด้วย จึงเป็นอันตรายต่อตัวอ่อนในไข่

ฉะนั้น.ผู้ที่จะใช้ต้องมีความชำนาญมาก ต้องทำด้วยความรวดเร๊วแว๊ปเดียวเท่านั้น ช้าไม่ได้ เชื้อจะตาย

สำหรับมือใหม่ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้ แม้แต่ผมเองยอมรับว่าฝีมือยังไม่ถึง ที่จะใช้เลยครับ.

• ชอบ