ผมขอนำรูปครืนมาลงเพื่อใช้ในการศึกษา ซึ่งเป็นอุปกรณ์ในการจับไก่ป่าตัวเป็นๆ

ครืน....ที่นำมาให้ชมนี้ ทำมาจากเอ็นตกปลาทะเล ที่มีขนาด 70 pl นำมาตัดยาวประมาณ 50 เซนติเมตร

ย้อมสีดำจากสีย้อมผ้า

ปลายเอ็นต่อด้วยด้ายในลอนแล้วทำการถักแบบที่คนอินโดฯทำ (ดูการทำมาจากคลิปการต่อไก่ป่าของอินโดฯ)

ตอบคุณ SUNNY ผมกะว่าจะปงไก่แม่นี้ก่อน แล้วจะให้หนุ่มสาวชาวน่าน อยู่ด้วยกัน แต่มาคิดอีกที่ ระยะเวลาที่สาวน่านจะตกไข่/กกไข่/ออกลูกอ่อน จะตรงกับฤดูต่อไก่พอดี ว่าจะให้สาวน่านลองต่อไก่ป่าดู ใจก็อยากได้ ลูกสาวน่าน ใจหนึ่งว่าจะลองต่อดูก่อน

ตอบอ.เดช 2 ตัวที่ออกมา มีตัวหนึ่งเหมือนอ.เดชพูดเปะ สีน้ำตาลอมดำ ไม่มีลายปนเลย

• ชอบ

เอะอะๆ.ก็จะไปอำเภอ อยู่บ่ออบอุ่นนั่นน่ะ ดีแล้ว. /ยินดีต้อนรับครับคุณคาแมล.

• ชอบ
wanwan005.gifมีเพื่อนที่ชอบต่อไก่อยู่ใกล้ๆกัน..เวลาจะ ORDER ไก่จากอ.เดช จะได้หารค่าขนส่ง สบายๆ
  • ชอบ

ฉลาดดดดดดดด หลักแหลมนี่..!!

• ชอบ
ยินดีต้อนรับเป็นสมาชิกอีกคนครับคุณ camell

• ชอบ
โอ้ยคนนี้เขาแน่นอนอยู่แล้วครับอาจารย์

• ชอบ
wanwan027.gifเข้ากันเป็นขลุ่ยเป็นปี่..ต้องหาเพื่อนแล้วมาช่วยแล้ว..ใช่ไหมครับคุณwitoon
  • ชอบ
  • ชอบ
ไม่รู้ว่าได้ครืนกี่ชุดแล้วหนอ ...

สิ้นปีจะได้มาลองไหมหนอ..

นัดที่บ้านอาจาร์สิ้นปีเด้อ แต่ที่บ้านผมอย่าลืมเด้อ ก่อนไปบ้านอาจาร์ย อยากจะได้ตัวเป็นๆ หางยาวๆ แถวบ้านมาดูใกล้ๆซักตัว มันสายพันธุ์ไหนกันแน่ มันช่างสวยเหลือเกินจะห้ามใจ เหนี่ยวไกไม่ลง wanwan016.gif
  • ชอบ
wanwan003.gif เกิดเป็นพลซุ้มยิง..ใจอ่อนไม่ได้นะคุณwitoon(ยกเว้นแม่ลูกอ่อน..ยิงแม่มันไม่ลง..อิโตนลูกม่านน)
  • ชอบ
เตรียมตัวเลยนะพี่วิทูรย์ปลายปีนี้ผมไปแน่ๆหละบ้านพี่น่ะ

• ชอบ
wanwan016.gifกลับบ้านไปดูลูกเจ้าเยียร์ดีก่าเรา..เหอๆๆ
  • ชอบ
ครืนชุดใหม่

• ชอบ

• ชอบ

• ชอบ
wanwan011.gifขอเพื่อมาเป็นวิทยานิพนธ์สักชุด 2 ชุดหน่อยครับคุณSUNNY..
  • ชอบ
ถ้าอยากจะได้ไปเป็นวิทยานิพนธ์สักชุด 2 ชุด

สงสัยต้องรอสาวน่านออกลูกเจ้าเยียร์มาก่อนซะหละมั้งครับคุณแมนลี่

• ชอบ

• ชอบ
สงสัยจะคิดหนัก

ผมคิดค่าครืนแพงนะครับคุณแมนลี่

จะรับได้ป่าว ไม่งั้นวิทยานิพนธ์ล้มเหลวนะครับwanwan019.gif
  • ชอบ
wanwan017.gifwanwan017.gif ดูรูปก้อรู้แล้วครับ
  • ชอบ