ขอเชิญ เพื่อน ๆ ชาวสยามอินดู ร่วมสนุกตอบปัญหา ดูดี ๆๆ มีรางวัลส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่กันครับ
ขอแจ้ง รายชื่อผู้สนับสนุนรางวัลเพิ่มครับ อ.เปิ้ล สนับสนุนน้ำเชื้อเดอะคิงส์ 10 โด๊ส แบ่งเป็น 2 รางวัล ๆ ละ 5 โด๊ส คำถาม ๆ ไปแล้ว 1 คำถาม คห.ที่ 27 รางวัล น้ำเชื้อเดอะคิงส์ 5 โด๊ส ครับ
เย้ ตอบถูกแล้ว ขอขอบคุณมากนะครับท่านนายกมานพ
อยากตอบอีกซักข้อ ขอตอบ คห.ที่ 10 ของคุณนก
ผมมีตัวเลือกอยู่ 3 ตัว แต่มานักวิเคราะห์ดูแล้วภาพ คห.ที่10
จังหวะวัวกระโดดเลยทำให้มองภาพเป็นวัวหูสั้น แต่ในฟาร์มคุณนก
มีแต่หูยาวๆ เลยตอบยากมาก ขอเดานะครับ
-ขอตอบว่าเป็น กะรัต(ตอนเด็ก) ลูกแม่เมฆลา เป็นคำตอบสุดท้าย
ถ้าถูกไม่ขออะไรมากนะครับคุณนก ขอวัวตัวที่ผมตอบถูกละกัน55555
555555555555555555555555555555555555555555555
  • ชอบ
ขอขอบคุณนายกลำพอง บุดดา นายกสมาคมสยามอินดู ที่ช่วยเฉลยคำตอบ คห.ที่ 14 คำถามที่ 7 ที่ตั้งคำถามว่าการประชุมคณะกรรมการสยามอินดูแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 4/2552 วันที่ 28 พ.ย.52 จัดการประชุมขึ้นที่จังหวัดใด ท่านนายกเฉลยคำตอบแล้วน่ะครับ จังหวัดราชบุรีครับ สำหรับท่านที่ตอบถูกท่านแรก jaaey siba 755 ท่านแรกเฉือนน้องต้อม ดพชรประดับฟาร์ม ด้วยเวลา 21.12.29 น้องต้อม ตอบด้วยเวลา 21.14.37 เฉือนกันนิดเดียว ไม่เป็นไรเดี๋ยวตอบใหม่ รางวัล น้ำเชื้อแบล็คไดม่อน ภูเรือฟาร์ม จำนวน 5 โด๊ส พร้อม ใบผสมเทียม และ ใบพันธุ์ประวัติ ติดต่อขอรับได้ที่ ป่าหวายเกษตรฟาร์ม โทร.089 - 9938489 ตามเวลาที่คุณสะดวก รับได้ตลอดภายในปี 53 ครับ ขอบคุณครับ
  • ชอบ
นั้นเอายากสุดเลยนะครับ ข้อ 7 เป็นการประชุมครั้งที่ 4 ของคณะกรรมการสยามฮินดู ที่ราชบุรี
  • ชอบ
ภาพนี้เป็นรูปหิมาลัย มิตรเชียงยืนฟาร์ม มาร่วมโชว์ตัวมี่งานสนามโรงเรียนบ้านหนองพังตุ อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี เมื่อวันที่ 22 มีนาคม 2551 จัดโดย ลี้เจริญฟาร์ม คำถามข้อที่ 8. ติดตามครับ
  • ชอบ
หิมาลัย ได้รับการตั้งชื่อโดยให้เกษตรกรทั่วไปร่วมตั้งชื่อ ชื่อใดถูกใจดาฉ่ำรับรางวัลเป็นทองคำ และชื่อหิมาลัย เป็นชื่อที่ได้รับรางวัลครับ คำถามข้อที่ 8. ถามว่า หิมาลัย มิตรเชียงยืนฟาร์ม (ในภาพนี้ยังไม่มีชื่อนี้น่ะครับ) ตามรูปภาพนี้ มาร่วมงานประกวดโคที่สนามประกวดใด รางวัล น้ำเชื้อหิมาลัย จำนวน 5 โด๊ส สนับสนุนโดย คุณลิขิต ไทยใหม่ และดาฉ่ำ มิตรเชียงยืนฟาร์ม เจ้าภาพร่วมงานประกวดโคเชียงยืน วันที่ 24 มกราคม 2552 ครับ สำหรับผู้ที่ทายถูกรับรางวัลที่งานเชียงยืน ถ้าไม่ได้ไปร่วมงาน แจ้งรายชื่อผู้ที่รับแทนได้ครับ
  • ชอบ
ขอโทษทีครับ คห.ที่27 คำถามที่ 8 คุณลิขิต ไทยใหม่ จะเป็นผู้เฉลยคำตอบครับ ใบ้ให้นิดหนึ่งงานนี้เป็นงานประกวดโค ครั้งที่ 3 /2550 ก่อนที่หิมาลัยจะมีชื่อ และ ไปร่วงานที่สนางหนองพังตุครับ (ดู ดี ๆ มีรางวัลครับ)
  • ชอบ
ขอตอบข้อที่ 3 นะครับ ป้ายทะเบียนรถพี่อู๊ด กข 5005 นครนายก เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ฉะนั้น เลขท้าย 2 ตัว คือ 05 นะครับพี่อู๊ด น้องเอ็ม ปรีดาฟาร์มนะครับ
  • ชอบ
ผมตอบเองล่ะกัน งานนี้จัดขึ้นโดยองค์การบริหารส่วนตำบลป่าหวาย เมื่อวันที่ 7 - 8 กรกฎาคม 2550 ณ สนามโรงเรียนบ้านหนองหม้อข้าว (ศิริทวีอุปถัมภ์) เป็นงานประกวดโคเนื้อและโคงามชิงแชมป์ภาคตะวันตก ครั้งที่ 3 ประจำปี 2550
  • ชอบ
เป็นคำตอบข้อที่ 8 นะครับท่านนายก มานพ
  • ชอบ
:P สวัสดีครับท่านนายก
เป็นของผมซะแล้ว น้ำเชื้อแบล็คไดม่อน
แล้วผมจะไปเที่ยวเยี่ยมชมฟาร์มพร้อมทวงรางวัลถึง
ที่ฟาร์มเลยได้หรือเปล่าครับ อิอิ :P
  • ชอบ
โฮโต้ เกิดจากพ่อคอบร้า พ่อพันธุ์นำเข้า และแม่ของโฮโต้ ซึ่งเป็นวัวนำเข้าจากฟาร์มซานต้า อิซาเบล ชื่อมาลีน่า (malina da faz santa isabel reg xxx ) เป็นลูกของ "กริงโก" (gringo da faz santa isabel reg.8176) โฮโต้ เกิดที่บ้านคุณเสน่ห์ อ.พัฒนานิคม จ.ชลบุรี เมื่อราวเดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.2538 ซึ่งห้วงเวลานี้โคอินดูบราซิลตกมากแล้ว ** คำถามข้อที่ 9.ถามว่า เมื่อโฮโต้ เกิดครั้งแรกมีชื่อว่าอะไร * รางวัลข้อนี้ รับน้ำเชื้อเพชรเมืองแพร่ ทายาทโฮโต้ แม่ทับทิม (สายเลือดเรสปิโต้) จำนวน 5 โด๊ส ผู้เฉลยคำตอบข้อนี้คุณณฐพล ทาทองทุ่ง ณฐพลฟาร์ม & หมอวิชัยฟาร์ม ครับ
  • ชอบ
ยินดีตัอนรับครับ แล้วอย่าลืมนำถังมารับน้ำเชื้อแบล็คไดม่อนด้วยน่ะครับ เเตรียมไว้พร้อมแล้วครับ
  • ชอบ
ขอตอบ คห 27 ว่าที่สนามประกวด ร.ร.พลาญชัย อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด ครับ
  • ชอบ
สายโฮโต้ไปแล้ว ทีนี้มาสายกริงโก้ 8176 กันบ้านน่ะครับ
คำถามข้อที่ 10.ห้างทอง 9999 กับคุณไพรัตน์ สุภาพพูล ฐิติรัตน์ฟาร์ม ในภาพนี้ ร่วมงานประกวดโคที่ใด รางวัลน้ำเชื้อห้างทอง 9999 จำนวน 5 โด๊ส คุณไพโรจน์ สุภาพพูล โทร. 082-8991950 ผู้เฉลยคำตอบครับ รางวัลรับที่งานเชียงยืน หรือ งานหนองแปน ครับ
  • ชอบ
ขอตอบปัญหาข้อที่ 8 ณ สนามประกวด ร.ร หนองหม้อข้าว(สิริทวีอุปถัมภ์) ต.ป่าหวาย อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี
  • ชอบ
ชุติกาญจน์ฟาร์ม เป็นชื่อของบุตรสาวคนโตของอาจารย์ปรีชา อาจารย์วาสนา (แก้ว) นาคนิยม จ.ฉะเชิงเทรา และยังเป็นชื่อของฟาร์มกุ้งซึ่งเป็นธุรกิจใหญ่อันอับหนึ่งของประเทศ เพราะเป็นฟาร์มกุ้งที่ครบวงจรตั้งแต่การเพาะพันธุ์เพื่อผลิตลูกกุ้งจำหน่ายรวมไปถึงการเลี้ยงเพื่อผลิตกุ้งเนื้อออกจำหน่ายเป็นอาหารของคนทั่วประเทศ ในนามของฟาร์มชุติกาญจน์ฟาร์ม (ไทยแลนด์) แฮทเชอรี่ ในเครือ grobestgroup
คำถามข้อที่ 10.ถามว่า ชุติกาญจน์ฟาร์ม เป็นชื่อบุตรสาวคนโตของอาจารย์ปรีชา นาคนิยม ชุติกาญจน์ มีชื่อเล่นว่าอะไร ? รางวัล น้ำเชื้อแดงเศรษฐี จำนวน 5 โด๊ส ครับ
  • ชอบ
ขอเฉลยปัญหาข้อที่ 8 ก่อนเลยน่ะครับ ประสานงานกับดาฉ่ำเรียบร้อยแล้ว คำตอบปัญหาข้อที่ 8 คือ งานประกวดโคเนื้อไทยอินดูบราซิลชิงแชมป์ภาคตะวันตก ครั้งที่ 3 วันที่ 7 - 8 กรกฎาคม 2550 ณ สนามโรงเรียนบ้านหนองหม้อข้าว (ศิริทวีอุปถัมภ์ ) จัดโดยอบต.ป่าหวาย งานนี้อลาบัสโต้ มาร่วมงานด้วย เริ่มจัดงานตั้งแต่ปี 48 - 50 เรียกสนามนี้ว่าสนามครู ปี 51 จัดขึ้นที่ลานวัดทุ่งแหลม ต.ป่าหวาย ปี 52 จัดที่สนามวัดบ้านกล้วย เป็นงานวางศิลาฤกษ์อุโบสถวัดบ้านกล้วย รวมแล้วจัดงานติดต่อกันมา 5 ปีครับ ผู้ที่ตอบถูกท่านแรก peedafarm เมื่อวันที่ 23/12/82 เวลา 21.51.48 น. รับรางวัล น้ำเชื้อหิมาลัย จำนวน 5 โด๊สครับ
  • ชอบ
ตามหลักสากลทั่วไป โดทุกตัวทั้งเพศผู้และเพศเมียต้องมีชื่อ มีเลขทะเบียน (register) และมีใบพันธุ์ประวัติ (peddegree) โฮโต้ มีลักษณะเด่นเหมือนปู่ คือโฮโต้ (rotor da zeb.vr.rgd.7255) มาก ในช่วงปี พ.ศ.2528-29 ได้มีการนำเข้าพ่อพันธุ์อินดูบราซิลจากประเทศเม็กซิโกและสหรัฐอเมริกาหลายครั้ง และเมื่อวันที่ 14 พ.ย.2530 ได้มีการนำเข้าโคพันธุ์อินดูบราซิลจากแหล่งต้นกำเนิดประเทศบราซิล (pure form origin)ผ่านมายังประเทศสหรัฐอเมริกา โดยกลุ่มทหารบก (the armyteam) นำโดย พันโท ทวนทอง อินทรทัต ยศในขณะนั้น โดยนำเข้าโคพ้อพันธุ์ชื่อ "มาน่า" (mana da faz. sao sebastiao reg.1034 vl.) และโคแม่พันธุ์รวม 13 ตัว และน้ำเชื้อ 150 หลอด ด้วยความสวยของโฮโต้ ขณะอายุได้ 2 ขวบ คุณเสน่ห์ได้ราคาขายโฮโต้ ด้วยราคาเพียง 20,000 บาท และ ในปี 2540 (ราคาวัวยังถูก) เสธ.ทวนทอง สามารถว์อโฮโต้ได้เป็นคนแรกด้วยราคา 16,000 บาท และเปลี่ยนชื่อจากชื่อเดิม (คำถามข้อที่ 9) เป็นโฮโต้ เพื่อระลึกถึง โฮโต้ 7255 (rotor 7255) ซึ่งถ่ายทอดพันธุกรรมได้ดีเยี่ยม สร้างชื่อเสียงให้เจ้าของเดิมคือ mr.tohit ชาวบราซิล เจ้าของฟาร์ม central vr. มากครับ คำถามข้อที่ 12. ถามว่า .........ต่อครับ
  • ชอบ
แก้ไขนิดนึงครับ ชุติกาญจน์ฟาร์ม เป็นคำถามข้อที่ 11 น่ะครับ ข้อมูลน่ะครับ ลูกวัวตัวผู้ ตัวแรก (ลูกไทเกอร์) ที่คุณสำเริง แซ่เอี๋ยว วันเฉลิมฟาร์ม ได้มีโอกาสได้ซื้อเป็นครั้งแรกที่งานประกวดโคสนามโรงเรียนบ้านหนองหม้อข้าว และได้ตั้งชื่อคล้ายโฮโต้ คำถามข้อที่ 12.ถามว่า คุณสำเริง ตั้งชื่อลูกวัวตัวผู้ที่ซื้อเข้าฟาร์มตัวแรก ชื่ออะไร ครับ รางวัลสำหรับผู้ที่ตอบถูกท่านแรก น้ำเชื้อฮาเร็ม จำนวน 5 โด๊ส คำถามนี้ วันเฉลิมฟาร์มจะเป็นผู้ตอบครับ
  • ชอบ
แก้ไขนิดนึงครับ ชุติกาญจน์ฟาร์ม เป็นคำถามข้อที่ 11 น่ะครับ ข้อมูลน่ะครับ ลูกวัวตัวผู้ ตัวแรก (ลูกไทเกอร์) ที่คุณสำเริง แซ่เอี๋ยว วันเฉลิมฟาร์ม ได้มีโอกาสได้ซื้อเป็นครั้งแรกที่งานประกวดโคสนามโรงเรียนบ้านหนองหม้อข้าว และได้ตั้งชื่อคล้ายโฮโต้ คำถามข้อที่ 12.ถามว่า คุณสำเริง ตั้งชื่อลูกวัวตัวผู้ที่ซื้อเข้าฟาร์มตัวแรก ชื่ออะไร ครับ รางวัลสำหรับผู้ที่ตอบถูกท่านแรก น้ำเชื้อฮาเร็ม จำนวน 5 โด๊ส คำถามนี้ วันเฉลิมฟาร์มจะเป็นผู้ตอบครับ
  • ชอบ